Chứng chỉ ngoại ngữ 6 bậc quy định như thế nào?

Sau khi Bộ Giáo dục và Đào tạo “khai tử” chứng chỉ ngoại ngữ hệ A-B-C, hiện việc tổ chức thi, cấp chứng chỉ sẽ thực hiện theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam.

Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam được quy định tại Thông tư số 01/2014/TT – BGDĐT ngày 24.1.2014.

Theo đó, Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam áp dụng cho các chương trình đào tạo ngoại ngữ, các cơ sở đào tạo ngoại ngữ và người học ngoại ngữ trong hệ thống giáo dục quốc dân.

Khung năng lực ngoại ngữ được phát triển trên cơ sở tham chiếu, ứng dụng Khung tham chiếu Châu Âu (CEFR) và một số khung trình độ tiếng Anh của các nước, kết hợp với tình hình và điều kiện thực tế dạy, học và sử dụng ngoại ngữ ở Việt Nam.

Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc được chia làm 3 cấp (Sơ cấp, Trung cấp và Cao cấp) và 6 bậc (từ Bậc 1 đến Bậc 6 và tương thích với các bậc từ A1 đến C2 trong CEFR).

Mức độ tương thích giữa Khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam (KNLNNVN) và Khung tham chiếu chung Châu Âu.

Các kỹ năng cần đạt bao gồm nghe, nói, đọc, viết với từng yêu cầu cụ thể cho các bậc.

Theo Khoản 2, Điều 3, Thông tư 23/2017/TT-BGDĐT, thời hạn hiệu lực của chứng chỉ ngoại ngữ do cơ quan, đơn vị quyết định tùy theo mục đích, yêu cầu của từng công việc cụ thể.

Công văn 3755/BGDĐT-GDTX nêu rõ, việc chấp nhận chứng chỉ/chứng nhận năng lực ngoại ngữ nào và thời hạn áp dụng do Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo (nếu được Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền) xem xét, quyết định dựa theo yêu cầu về năng lực ngoại ngữ đối với vị trí công việc.

Như vậy, thời hạn sử dụng của chứng chỉ ngoại ngữ do đơn vị sử dụng nhân lực quy định tùy thuộc yêu cầu công việc.

Trích nguồn: Báo Lao Động. Tác giả Huyên Nguyễn

Link gốc TẠI ĐÂY

Liên hệ CEFR

Liên hệ CEFR để nhận các ưu đãi học phí cho kỳ khai giảng sắp đến.

Các chương trình LanguageCert CEFR UK